Mikopo boti za uvuvi yazinduliwa Zanzibar

Ma Mwandlishi Wetu

MARAMU w3 Pill wa Rais wa
Zanzibar. Hemed Sulsiman Ab-
dullah. amezindua huduma va
mikopo mfia va bod za kisasa
z vani na vifaa vwake inno-
mlewa na Benld va NMB. ald-
ltaja taasisi hhvo kuwa msaidid

wa & va Mapindud
va Zangbar (SM2) kadka kukuza
uchumi wa buluu na lumaletea
maendeleo endelevu wananchi

Katka viwanja va Skuli ya
Msind Tasini ilhoko Khaani
Wilaya va Mhoani Mhoa wa Kusi
ni Pemba. Hemed alipongeza
benki hho jurd alipozindua
mikopo hivo na kupokea bod
@no = mhopo ma vifaa viake,
mkiwa dmebatraa bima. zikitole
wa na benki hiyo kwa Jumulya ya
Wanund Kiwand Juwakin

Sambamba na urinduri na
makabidhlano va bot hizo, Ofisa
Miuu w3 Biashara na Wateja Bi-
nafsi wa NMB. Filbert Mponzi

alimkabidhl Makamu wa Rais
msaada wa vifaa vva kuezekea
vwumba vwva madarasa ya skuli
f@iu za Chamhanl, Pondeanl na
Nanguji, zlizoko Kiwanl am-
bavyo nl mabarl 400, mbao na
misumnari, vvenye thamani va Sh
miliond 22,

Makamu wa Rais Hemed ali-
ipongeza NMB kwa kuslkiliza
maombi ya wananchi wa Kiwani
na kanafanyia kard kwa haraka,
hulu akibainisha kwamba bod
a kisasa (lizokabldhl kwa Juwa-
K, dnaakisi na kusaldia dhamira
na Sera ya Uchumi wa Bluu Inay-
otckelerwa na SMZ chinl ya Rais
Dk Hussein All Mwimyl

“NMB imejipambanua  kuwa
ni moja ya benkd kubwa Afrika
na SMZ inajhvunia ushiridano
uliopo baina yetu na @asisi hii,
ambno Imetusaidia sana Ladla
maeneo mbalimball

“Tunzishukuru sana kwa nam-
ma inavyowatendea hakl Wazan-
pihar na Watanzania kwa ujumba,
Lwa sababu lila eneo, kila sekia

serikall {likopiga harua, benki hii
imekuwa nyuma yene

“Leo (jud) wamekuja hapa
kurimiza maombi yem wana K-
wanl ambayo kiliyatoa kwao ya
kutukopesha vifaa vya dsasavya
uvuvl, kwanl yetu Inata-
k2 kuwafanya wananchi wa hapa
wanakuwa ‘busy’ kwa shughull
za kimaendeleo.

“Bodd hir wno znakwenda
kuwawela ‘busy” wavunl 20, am-
bao nyuma y3o0 kuna mmyororo
mpana wa wasaidird wa shughuli
za0,” allbalnisha

Aliwataka Juwakl kuhakikisha
wanaziumia vyema bod hizo
kwa kurejesha kwa wakat! il k-
toa fursa ya wakopaji wengine
kufikiwa na huduma hhvo. na k-
wataka kutojiuliza soko la bidhaa
za uvuv, kwa kuwa hilo ni juko-
mu la serikali ambayo I.nz::m—
bana kuweka mazingia bo
huku akiwaahidi Iimmrrunulh
mafuta ya kuanzia kazi kwa bot
zote (lita 30 Lila mojaL

“Ninaamini  hamtoniangusha

na hapa niwahakikishie NVIB
kwamba Juwaki na wanachama
wao wameniahidi kuwa watalipa
marcjesho ya mikopo hii k=3
kasi kubwa na watamaliz kabla
ya muda watakaopangwa na
mimi ninawaahidi kwamba ni-
uwasimamia” alisema Malomu
wa Rals.

Mpond aliipongeza Serikall
ya Awamu ya Nane chinl ya Rals
Dk Mwinyi kwa mchalat ende-
levu wa uchurmi wa buluu, huku
akibainisha kuwa sird ya ushirio-
ano miubwa uliopo balma a
NME na SMZ nd wrurl. ubora na
umuhimu wa macno. mipango
na malengo ya serikall hhvo. y=
nayowasukuma q NEyo
na kupambana knasaidia -
milifu wake.

“SMZ iliwonesha ilvyo ma me-
pango yva hinutda ma Lmsing
Imefama makubwa hadi @3 \a
sisl unatumita fura havo kuise-
poti ma butolana na manngss
wezeshl tinovawcla, imetuwes-
esha kutanua mundao
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Wadau wagawanyika
mpango kufungwa
Ziwa Tanganyika

Saada Amir, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Mwanza. Serikali imetangaza mpango wa kusitisha
shughuli za uvuvi ndani ya Ziwa Tanganyika kwa miezi
mitatu, huku wadau wakiibua maoni tofauti.

Mpango huo ulitangazwa juzi na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega, wakati wa mkutano wake na
wadau wa uvuvi uliofanyika mkoani Kigoma na kwam-
ba shughuli hizo zinatarajiwa kusitishwa kuanzia Mei
15 hadi Agosti 15, 2024.

Alisema hatua hiyo itasaidia samaki kuendelea
kuzaliana na kuongeza tija kwa wavuvi, wanaofanya
shughuli zao ndani ya ziwa hilo.

Waziri Ulega alisema hatua hiyo pia ni utekelezaji
wa mkataba wa kikanda wa nchi wanachama wa mam-
laka ya Ziwa Tanganyika, ambako nchi za Zambia,
Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) mwaka 2022 zilikubaliana kwa kanuni
moja ya kuzitambua zana haramu za uvuvi.

“Pamoja na kufunga shughuli za uvuvi katika Ziwa
Tanganyika, Serikali imeanza kutekeleza njia mbadala
za kuwawezesha wananchi kujiendeleza kiuchumi, iki-
wemo kukopesha vikundi maboti na vizimba kwa ajili
va miradi ya ufugaji wa samaki,” alisema.

Katika hilo alisema tayari Senkah imetenga Sh200
milioni kupitia Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (Tafiri),
kubainisha maeneo yanayofaa kwa ufugaji wa samaki.

Wadau watia neno

Mwenyekiti wa wavuvi mkoani Kigoma, Francis
Juhn alisema wamekubaliana na mpango huo una-
okwenda kuokoa mazalia ya samaki na kupunguza
vitendo vya uvuvi haramu.

Katibu wa Chama cha Wavuvi Tanzania (Tafu),
Jephta Machandaro alisema anakubaliana na mpango
huo kwa kuwa si tu utaendeleza rasilimali za uvuwvi,
lalan pia utalinda mazalia ya samaki.

Hata hivyo, katibu huyo alisema angepata nafasi
ya kukutana na Ulega, angemshauri Serikali isitishe
uvuvi wa dagaa ambao anaamini ndio unakomba hadi
mazalia ya samaki na uvuvi wa samaki uendelee kwa
kuwa unatumia nyavu rafiki.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Taasisi ya Muup-
gano wa Wavuvi nchini (Fuo), Jevenary Mtagili alise-

ma wavuvi wengi hawaukubali mpango huo na hata
mwaka jana waliupinga
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Lake Tanganyika fishing to

—

‘hibernate’ for three months

By Guardian Reporter

THE government is preparing to suspend
fishing activities in Lake Tanganyika for three
months to enable fish to reproduce, thus rais-
ing fishing producrivity subsequently.

Abdallah Ulega, the Fisheries and Livestock
minister, told hshing stakeholders in Kigoma

yesterday that the ban is slated tor May 15 w
August 15 as part of reguirements set out in
the Convention on the Sustainable Manage-
ment of Lake Tanganyika.

The pact lays down measures and proce-

dures for rthe sustainable management of

fishing actvities in the lake, he said, noting
thar a study conducted.on the lake deter-

mined that there was vast shortage ol ish and
seafood in the lake.

The reason is largely an increase in unsus-
tainable fishing causing the destructnion of fish
breeding grounds, he explained. adding that the
government has started rolling our remeddies, in
cluding alternative ways to enable people to o
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